PDA

View Full Version : Chuyện về file cer !!

eddie.chung
10-04-2013, 09:24 AM
Mình thấy mấy anh em ai cũng tìm một file cre cho máy mình. Mình mới mua một con N82 update V 30.0.019 không biết mấy anh em lấy file cre để sử dụng vào việc gì. Xin mấy anh em giúp đỡ mình & chỉ mình cách sử dụng file cre với ! Thanks

khoinguyencoltd
Lấy file cer và key để sign phần mềm cài lên máy của bạn.
1/Khi cài phần mềm nó ghi có chữ unsign thì bạn phải sign mới cài lên máy của bạn được.
2/Muốn sign được thì bạn phải có cer và key.
3/Có cer và key rồi bạn dùng nó để sign phần mềm bạn định cài.Dùng 1 số phần mềm để sign như Sisware,X-Sign.......nhiều lắm.

thailam
file cer để sign phần mềm, tại sao phải sign?? vì có phần mềm khi cài nó báo certificate error, contact your ... và k cài đc, mà các phần mềm đó lại chủ yếu là phần mềm bị crck, dùng free (illegal). muốn chạy đc signsis thì phải cài NET framework của microsoft nhé. google là thấy thôi:-bd:-bd

ttpgomynghe
Dòng Symbian thế hệ thứ 3 (Os 9.1; Os 9.2) có khả năng bảo mật tốt hơn rất nhiều so với các thế hệ trước đó. Các tâp tin hệ thống trong ổ C của điện thoại vốn được bảo vệ, mục đích để người sử dụng không thể chỉnh sửa, can thiệp các tập tin này làm gây ra các lỗi treo máy, không khởi động được, làm mất tình ổn định của máy. Ngoài ra, nó cũng nhằm mục đích bảo vệ bản quyền của nhà sản xuất.

Các phần mềm dành cho dòng Symbian thế hệ thứ 3 có hai loại (signed và unsigned). Hiểu nôm na là phần mềm đã được chứng nhận (signed) và phần mềm chưa được chứng nhận (unsigned).

• Đối với phần mềm signed thì bạn có thể cài vô tư vào máy. 1 số trường hợp báo lỗi “Expired certificate” có nghĩa là giấy chứng nhận cho phần mềm này đã hết hạn, bạn có thể khắc phục bằng 1 biện pháp đơn giản là cài đặt lại ngày cho hệ thống (lừa hệ thống là giấy chứng nhận vẫn còn giá trị).

• Đối với phần mềm unsigned thì bạn phải sign trước rồi mới có thể cài đặt được. Nếu không sẽ bị báo lỗi "Certificate error contact the application supplier".

Sign là gì: Đối với dòng Symbian OS9.1,9.2 nó yêu cầu người sử dụng phải có 1 file chứng nhận "Security Certificate" Đó là file CER từ trang thông qua số IMEI của từng máy.

saigon3mega
đơn giản là khi điện thoại bạn chưa hack được thì file cer giúp bạn cài một số phần mềm có tính bảo mật cao mà nếu như bình thường thì bạn không cài được, bạn muốn xin file cer thì vào link bên dưới của bác hoaithuc do
link
http://gsm.vnshowthread.php?t=96962 (http://gsm.vnshowthread.php?t=96962)

hmc
Mình vẫn chưa hiểu. Thấy trong topic xin file cer chỉ cần để lại số IMEI với phiên bản phần mềm là được, trong khi mình thấy cái file cer lại cực nhẹ, vậy là thế nào?**** Chả nhẽ chỉ cần mỗi cái file cer đấy thôi cài phần mềm nào cũng được à?**** Nếu vậy thì cần hack phone cho hại máy ra. Có file cer xong hết còn gì?? Mình chỉ biết hack phone thôi, còn cài khoản cer với key này chả hiểu gì sất, vẫn noob mà. Ai biết chỉ rõ ràng giùm mình tí nha. Giờ mình xin được file cer rồi thì phải làm thế nào để cài được phần mềm mà không cần hack phone đây?****
À mà sao mình thấy có nhiều file đuôi sisx mà sao máy nào cũng cài được hết vậy?****

drvovanloan
10-04-2013, 09:25 AM
file cer là trường hợp chỉ dành cho những máy ko hack đc thôi
bác hack ngon thì cứ hack đi
ko hại máy đâu
xài file cer mỗi lần cài pm phải mất 1 ít thời gian để sign nó
các file sisx máy nào cũng cài đc là do những file đó đã sign rồi
thường thì là pm chưa đc chích thuốc hoặc Free
tóm lại là biết hack rùi thì hack đi đỡ lằng nhằng
nhiều người muốn mà còn ko hack đc nữa là ;))

nambinhnam
Hix...thì các bác cứ chỉ rõ cho 1 tí cho mình bớt noob đi, nhỡ có ai hỏi còn có cái mà chém gió chứ. Hiện tại mình đã xin được file cer và không biết làm gì với nó?? Có phải chỉ cần có nó thôi là phần mềm nào cũng chơi được. Mà bác bảo mất 1 ít thời gian để sign nó là thế nào vậy?****:|:|:|

vungtauvp
Mất ít thời gian để sign nghĩa là với mỗi phần mềm únign bạn fải làm thao tác sign nó, rất mất thời gian nếu bạn cài hiều phần mềm. Trong khi hack phone bạn cứ tế mà cài thội không cần bước sign nữa.

Còn sử dụng file cer thì thế này: bạn cài và chạy phần mềm sigsis (tên của nó khi cài xong là mobilesigner), trong đó nó bắt bạn nhâp: file cần sign (là file unsign bạn muốn cài), file cer và key (mà bạn đã xin). tiếp đó vào option, chọn selfsign, sau đó chọn tiếp sign. Phần mềm sign xong sẽ có đuôi là sigx và lưu cùng folder với file unsign của bạn. khi ấy bạn sẽ cài được phần mềm

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây

http://gsm.vnshowthread.php?t=103045
(http://gsm.vnshowthread.php?t=103045)

latitudetree
Bạn cho mình cái đường links kia làm gì, mình đâu cần hack phone. Thế nghĩa là chỉ cần cài cái signsis cậu post ở trên vào điện thoại rồi làm theo hướng dẫn là được hả(thế này là sign trực tiếp trên điện thoại nhỉ, mình cứ tưởng phải làm trên PC chứ). Phần mềm sign kiểu này có nhược điểm gì không?? Cái file cer và key dùng cả đời được à?:|:|:|