PDA

View Full Version : vietkey cho mobile

lcsvn
31-05-2012, 08:19 PM
Xin chào các bạn lập trình sư và các bạn tham gia diễn đàn. Mình có ý kiến như thế này!!! Mà cũng bức xúc lắm anh em a!
Cái dòng smartphone 2003 ce/se thì không hổ trợ phím tiếng việt do vậy nhắn tin tiếng việt không được; lạI còn bất tiện hơn khi tra từ điển việt-anh, việt - việt thì chán ơi là chán?????????? Làm sao đánh chữ mà tra đây? Không lẽ đi dò tìm từng từ trong hàng ngàn từ??
Vì vậy hôm nay tôi Ä‘Æ°a vấn Ä‘á» này ra để anh em lập trình sÆ° có hÆ°á»›ng giảI quyết giúp đỡ bà con ta trong “việt hoá ngôn ngữ†và giữ gìn bản sắc dân tá»™c. mình nghÄ© là sẽ làm được giông nhÆ° máy tính vậy!!!!! cái gá»I là “vietkey†gì đó cho dòng smartphone 2003 giúp đỡ ngÆ°á»I dùng thuận tiện hÆ¡n.
Chắc tôi nghÄ© các bạn sẽ viết được chÆ°Æ¡ng trình “việtkey-mobile†gì đó chạy thÆ°á»ng trú trong máy để có thể đánh tiếng việt bất cứ nÆ¡i đâu là má»™t sáng tạo và bảo vệ sá»± trong sáng của tiếng việt; kiểu đánh ở đây các bạn nên chá»n kiểu Telex cho tiện vì muốn đánh chữ “ô = oo; Æ¡ = ow ….†Nói chung là cách đánh có thể giống cách đánh máy vi tính là má»™t lợI thế.
Xin anh em trong diá»…n đàn cho ý kiến. nếu bạn nào có chÆ°Æ¡ng trình chạy thÆ°á»ng trú rồI thì chỉ anh em vá»›I.
Chân thành cảm Æ¡n các bạn đã quang tâm giúp đỡ ngÆ°á»I việt chúng ta!!!