Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 01-04-2013, 02:22 PM
uttam_sengupta uttam_sengupta đang online
Senior Member

TrÆ°á»›c tiên, vá»›i chủ Ä‘á» này khá hay dành cho những bạn muốn đổi hình ná»n Full nhÆ°ng vẫn muốn giữ lại Icon của những Theme mà các bạn yêu thích nên mạng phép lập Topic ở đây. Xin MOD cho mình 3 ngày để phổ biến đến các a.c.e trong SYMBIAN 3rd OS 9.x (9.1/9.2/9.3...), sau 3 ngày MOD move nó vào Mẹo vặt và kinh nghiệm sá»­ dụng dành riêng cho dòng máy Symbian OS9 v3 hay đâu cÅ©ng được. Thank MOD.
BÆ°á»›c 1 : bạn dùng uNsIs_EN để giải các file themes.sis ra , hay dùng SISWare cÅ©ng được . Nếu muốn Ä‘Æ¡n giản hÆ¡n thì bạn cài đặt themes gốc vào Ä‘iện thoại, rồi vào E:/Private/10207114/import/... hay E:/Resource/Skin/... ( nếu cài Theme vào thẻ nhá»›, tÆ°Æ¡ng tá»± nếu cài trên Phone memory thì thay E bằng C ha ) copy cái ảnh có Ä‘uôi *.MBM ra ngoài ( thằng này quan trá»ng nhất đây ).
BÆ°á»›c 2 : bạn download phần má»m MBM tool vá» , mở nó lên .trong MBM tool bạn chá»n file => open MBM file => tìm đúng cái themes mình vừa copy ra => open.
khi phần má»m đã load được file nhÆ° thế này :
ở đây các bạn chú ý đến các định dang 240x320 . 240x... nhÆ° ảnh trên , các bạn có thể để ý đến tên ảnh 000 ,001 => 000 là ảnh trong menu . 001=> là ảnh ná»n .
BÆ°á»›c 3 : bạn kick chuá»™t phải vào bức ảnh cần thay => chá»n delete .
trên thanh công cụ MBM tool các bạn chá»n ảnh cần thay thế bằng cách add image ( bạn thay thế thì cố gắng tạo khổ ảnh nhÆ° ảnh vừa xóa nhé , 240x320 , và đặt tên nhÆ° nó )=> vì nhái của nó mà tÆ°Æ¡ng tá»± nhÆ° vậy . bạn chá»n và thay thế 1 số ảnh định dạng 240x...=> đây là màu ảnh trong phần tùy chá»n hay tÆ°Æ¡ng tá»± nhÆ° vậy .
BÆ°á»›c 4 : ( khá quan trá»ng ) vì nó ảnh hưởng đến Ä‘á»™ phân giải của ảnh .
các bạn kick chá»n vào bức ảnh vừa thay vào => change colour => colour 16bpp ( định dạng chuẩn của ảnh trong themes).=> ok. nhÆ° hình minh há»a.
BÆ°á»›c 5 : bạn chỉ cần save MBM file chèn lẫn thay thế vào ảnh MBM mà mình vừa mở, lúc này là kết thúc. Bạn chỉ cần copy file ảnh MBM mình vừa sá»­a chèn đè vào E:/Private/10207114/import/... hay E:/Resource/Skin/... ( nếu cài Theme vào thẻ nhá»›, tÆ°Æ¡ng tá»± nếu cài trên Phone memory thì thay E bằng C ha ) ( mình vừa lấy ra ) rồi vào themes trong Ä‘iện thoại . chá»n themes này => xem thành quả thôi .
Nếu pro hơn thì các bạn dùng SISWare hay là WinSiSPro_EN để đóng gói thành file.sis . Cái vấn đỠchỉnh sửa này không có tác dụng với những cái themes có dữ liệu nằm trực tiếp trong file mif nhé.
Äảm bảo các bạn có 1 cái themes Ä‘á»™c nhất vô nhị mà không bị đụng hàng => lại còn theo ý muốn nữa =D>
Bài viết này được trích dẫn từ bài của bạn vietlong3, Thank Bro =D>
->