Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 21-10-2019, 10:02 AM
boreiclin254 boreiclin254 đang online
Junior Member

Mặc định Bí quyết tạo ấn tượng tốt trong buổi phá»ng vấn video thành công

Hãy luôn nhá»› lÆ°u ý rằng má»™t số hệ thống video conference sẽ có Ä‘á»™ trá»… khoảng 2-3 giây giữa hình ảnh và âm thanh. Chừa ra má»™t chút thá»i gian ngắn trong khi tiếp nhận và phản hồi xuyên suốt cuá»™c trò chuyện trá»±c tuyến, bạn sẽ khiến nó giống nhÆ° buổi phá»ng vấn trá»±c tiếp. Truy cập vào kênh Mạng Việc Làm để biết thêm thông tin hữu ích vá» việc làm.

ÄỪNG QUÊN TRANG PHỤC CHỈNH TỀ

Bất kể buổi phá»ng vấn diá»…n ra ở đâu, bạn phải ăn mặc chỉnh tá» cho nó. Bạn không trá»±c tiếp gặp mặt nhà tuyển dụng vì khoảng cách địa lý, nhÆ°ng há» xứng đáng được đánh giá diện mạo tÆ°Æ¡m tất và chuyên nghiệp của bạn. Äừng nghÄ© rằng bạn chỉ cần mặc chỉnh chu ná»­a trên là đủ, bởi thông qua màn hình phá»ng vấn viên chỉ có thể thấy từ đầu đến hết vai. Phải lÆ°á»ng trÆ°á»›c những khả năng có thể xảy ra.

Kinh nghiệm phá»ng vấn xin việc phá»ng

Nếu bạn cần đứng dậy đóng cá»­a, tắt mở đèn, lấy má»™t cây bút hoặc tài liệu trong cặp sách thì sao? Không ít ứng viên kể rằng há» không thể quên được cảm giác xấu hổ khi rÆ¡i vào tình huống trá»› trêu vì hỠđã Ä‘á»™t nhiên đứng dậy trong lúc phá»ng vấn video mà quên mất rằng bên dÆ°á»›i mình chỉ bận má»—i chiếc quần “siêu nhânâ€. Äừng bao giỠđể các “khán giả†bên kia màn hình phải trố mắt ngạc nhiên hoặc bật cÆ°á»i ái ngại vì anh chàng sÆ¡ mi, comple chỉnh tá» nãy giá» trÆ°á»›c mặt há» hoá ra lại rất lÆ°á»i biếng, cẩu thả và có phần thiếu ý tứ, bạn nhé!

Nên Ä‘á»c: Những lÄ©nh vá»±c có nhu cầu tuyển dụng nhân viên kỹ thuật cao nhất hiện nay

ÄỪNG SỢ CAMERA!

Ngay cả trong thế giá»›i bị ám ảnh bởi việc chụp ảnh selfie, má»i ngÆ°á»i vẫn sẽ mất tá»± nhiên má»™t chút hoặc thậm chí bồn chồn, ngượng ngập má»™t khi biết mình Ä‘ang “lên hìnhâ€. Nếu cảm thấy mình luôn lo lắng khi nhìn vào nút ghi hình màu Ä‘á», bạn cần phải luyện tập nhiá»u hÆ¡n. Hãy lấy Ä‘iện thoại thông minh ghi lại các Ä‘oạn nói thá»­ nhằm luyện tập cho những buổi phá»ng vấn video sắp tá»›i.

Phải luôn tá»± tin khi tham gia buổi phá»ng vấn trên video

Nên sá»­ dụng các “soundbite†(tức là cụm từ hoặc câu ngắn nhÆ°ng thâu tóm toàn bá»™ ná»™i dung cốt lõi những Ä‘iá»u bạn muốn truyá»n đạt) có Ä‘á»™ dài khoảng 20-30 giây để trả lá»i má»—i câu há»i. Khi phát lại Ä‘oạn ghi hình, bạn cần lắng nghe thật kỹ má»i âm thanh dạng nhÆ° “àâ€, “á»â€, “ừmâ€, “anh biết đóâ€, “nhìn chungâ€, “thật raâ€â€¦ mà bạn nói theo thói quen hoặc do vô thức. CÅ©ng nên chú ý đến các giao tiếp phi ngôn ngữ của mình nhÆ°: tÆ° thế, biểu cảm khuôn mặt, mức Ä‘á»™ bồn chồn… Ghi nhận và khắc phục những Ä‘iểm còn hạn chế sẽ giúp ích nhiá»u cho bạn trong những cuá»™c phá»ng vấn thá»±c tế. Äừng ngồi cứng Ä‘á» nhÆ° bức tượng, nhÆ°ng cÅ©ng đừng táy máy Ä‘á»™ng đậy tay chân liên tục nhÆ° đứa trẻ. Bạn cần xuất hiện tá»± tin và thoải mái. Và đừng quên mất tác dụng kỳ diệu của nụ cÆ°á»i.

CỨU VỚI! MẬT KHẨU CỦA TÔI LÀ GÌ VẬY?

Bạn đã thiết lập má»i thứ để có má»™t cuá»™c phá»ng vấn qua Skype. Bạn tiến thẳng đến bàn, đảm bảo không gì có thể làm phiá»n mình, ánh sáng vừa phải và trang phục tuyệt vá»i để xuất hiện trÆ°á»›c ống kính. Sau đó bạn mở màn hình đăng nhập Skype, chợt phát hiện tâm trí trống rá»—ng, bạn không thể nhá»› nổi mật khẩu là gì. Bạn không thể tin được tình huống trá»› trêu này nó phổ biến tá»›i mức nào đâu. Nên hãy thá»±c hành thá»­ vá»›i bạn bè hàng chục lần trÆ°á»›c đó. Há»c cách dùng máy móc thiết bị để kết nối mạng và lên hình. Kiểm tra chất lượng video. Xem thêm các kỹ năng phá»ng vấn hiệu quả khi click vào đây. Xác định sofa hay bàn làm việc sẽ đẹp hÆ¡n. Bên cạnh đó, cÅ©ng nên thá»­ ánh sáng trong phòng để quyết định góc thẳng hay góc nghiêng camera giúp bạn thể hiện bản thân tốt nhất. Thá»±c hành càng nhiá»u, bạn càng thuần thục và tá»± tin khi dùng công nghệ.