Đăng kýDanh sách thành viênLịchBài gửi hôm nayĐánh dấu là đã đọcHỏi đáp
10/5/2010
SangNhuong.com
Chợ thông tin Điện thoại di động Việt Nam: dienthoaididong.sangnhuong.com

Hãy cùng nhau xây dựng
Diễn đàn thông tin điện thoại di động Việt Nam
Người đăng: SN

Trở lại   Chợ thông tin điện thoại di động Việt Nam > ỨNG DỤNG - TRÒ CHƠI - HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG > iPhone > Chia sẻ kinh nghiệm
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 04-05-2013, 09:43 AM
coso_ngocthach coso_ngocthach đang online
Senior Member

Mặc định Hướng dẫn downgrade & jailbreak iphone 3G fw 3.1 to 3.0/3.0.1 (for who didn't know)

Mình cũng đã gặp rắc rối với iphone 3G của mình update lên firmware 3.1 BB 5.11.07. Mình vừa test cách làm ko cần dùng iRecovery hay tool gì khác. chỉ sử dụng duy nhất redsnow 0.8 by dev-team. Mặc dù downgrade trở lại fw 3.0/3.0.1 bạn ko thể unlock hiện tại vì ultrasn0w hiện tại ko thể work với BB 5.11.07. Nhưng ít ra bạn có thể jailbreak và dùng fuzzyband trong Cydia để downgrade BB của bạn nếu bootloader là 05.08 (mặc dù rất hiếm). bootloader khác sẽ ko thể downgrade đc. Đây là 1 ít kinh nghiệm của mình. Ae nào bít rồi thì ko nói làm gì, ai chưa bít thì có thể tham khảo tại bài này. (Mình đã test gòi)

1/ Itunes 8.2 và firmware 3.0 or 3.0.1 OS gốc.
Download tại đây: http://www.gsm.vn/forum/main/t157576/

2/ Đưa về DFU mode:
a/ tắt iphone.

b/ giữ cùng lúc nút HomePower trong 10 giây (chính xác).

c/ Ngay sau đó tiếp tục giữ nút Home trong 15 giây và cùng lúc thả nút Power ra.

d/ Bạn sẽ nghe tiếng beep trong iTunes mà kiểm tra là iTunes báo là iphone bạn trong dạng recovery mode nhưng màn hình iPhone ĐEN sì sì và ko hiện gì cả dù bạn có bấm nút home đi nữa.

3/ Để iTunes restore iphone về fw 3.0 hay 3.0.1 bằng cách giữ nút SHIFT + click Restore sau đó chọn fw 3.0 hay 3.0.1

4/ iTunes sẽ restore và sẽ báo lỗi 1015 hay 1600 hay đại loại như thế khi công đoạn restore gần xong.

5/ iTunes sẽ đưa bạn về recovery mode. Ko có gì cả, click OK và tắt iTunes.

6/ Mở Redsnow 0.8 và click nút Browse và chọn firmware 3.0. Sau đó jailbreak theo hướng dẫn trên màn hình.

Note: có thể bạn gặp lỗi khi jailbreak như màn hình sẽ bị đứng khi gặp biểu tượng trái dứa. Nhưng ko sao cứ giữ nút Powerhome sau đó giữ thêm nút Home 1 chút để reboot iPhone. rồi dùng Redsnow trở lại.

7/ Vào cydia tìm Fuzzyband to downgrade BB nếu bootloader của bạn là 05.08

Chúc các bạn thành công. xin cám ơn
->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
bavico bavico đang online
Senior Member

sorry em mới dùng iphone, thế cái tính năng restore của itones thì không downgrade được sao các bác, em thấy nó ghi là dùng để restore về trạng thái ban đầu của máy còn gì nữa
->

fmc.cm fmc.cm đang online
Senior Member

Bình thường do trò chơi "mèo đuổi chuột" giữa Apple và cộng đồng hacker iPhone trên Thế giới, thì tính năng Restore (khôi phục về trạng thái gốc ban đầu) đã không mấy khi phát huy tác dụng như bạn nói vì đôi khi "lách" được bằng phím Shift để chọn FW thấp hơn nhưng không phải tất cả các trường hợp đều thành công nhất là khi đối diện với những FW vừa mới được "gia cố" mà FW 3.1 là một ví dụ điển hình (Apple đã bắt phải tự động nâng cấp lên FW 3.1 chứ không cho khôi phục FW phiên bản thấp hơn nữa).
Chính vì vậy, mới có hướng dẫn này
->

dnbcrwc417 dnbcrwc417 đang online
Senior Member

downgrade và jealbreak thành công nhưng không thể nào đưa máy thoát khỏi DFU mode, làm thế nào bây giờ đại ca
->

norfolk norfolk đang online
Senior Member

Đã làm thành công thì sao không thể thoát ra DFU được?
Khi bạn restore thì máy sẽ mở lại liền (iTunes sẽ extract cái FW ra, rồi nó tự bật iPhone để tiến hành restore), đương nhiên là máy sẽ không còn trong chế độ DFU, trừ khi bạn restore chưa được.

Còn jailbreak bằng redsn0w cũng thế.

Nói gì thì nói, khi bạn đã làm đúng và thành công thì máy sẽ bật lên rồi.
Nếu vẫn còn trong DFU (màn hình đen) thì bấm giữa đồng thời 2 phím Sleep (power) + Home đến khi sáng màn hình (quả táo) là xong. Rồi kiểm tra thử lại thông tin xem máy đã restore chưa
->

linhmy linhmy đang online
Senior Member

Mình đã làm lại rồi, đã restore thành công, nhưng BB của mình không thể downgrade được nên cũng vô nghĩa
->

daihungtien daihungtien đang online
Senior Member

downgrade BB thì không có cách nào bây giờ cả. Bạn đã làm thành công thì hãy dùng Cydia để install fuzzyband trong mục system thử. chạy fuzzyband thử, nếu bootloader của bạn là 5.08 thì bạn có thể downgrade baseband xuống 4.26.08 thử. Fuzzyband cũng sẽ cho bạn bít bootloader của bạn là bao nhiu và có thể downgrade hay không!! Bạn thử xem.. Good luck!!
->

rmaher rmaher đang online
Senior Member

Chào bạn!

Mình đã làm như hướng dẫn của bạn và có thể nói đã JB "thành công". Nhưng không hiểu sao Cydia không chạy (wifi sóng căng, vào mạng thoải mái). Khi mình kiểm tra BB thì là 5.11 chứ không phải là 5.08. Vậy cho mình hỏi trường hợp đã ở 5.11 thì có giải pháp nào khả quan để về 4.28 không?

Thanks!
->

haithanhakatonbo haithanhakatonbo đang online
Senior Member

Bạn nên chắc chắn là trường hợp trên dành cho iPhone 3G nha.
05.11.07 là baseband (modem firmware), còn ở trên nói 5.08 là bootloader
Chỉ có bootloader là 5.08 mới có thể dùng Fuzzyband để downgrade baseband 05.11.07 về 04.26.08 để unlock thôi. (trường hợp có bootloader 5.08 rất ít)
->

glsvn glsvn đang online
Senior Member

Thanks MOD nhiều!

Mod làm ơn cho em hỏi là làm sao để biết bootloader bây giờ?

Về nếu là bootloader 5.08 thì cydia có chạy được không?
->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị