Đăng kýDanh sách thành viênLịchBài gửi hôm nayĐánh dấu là đã đọcHỏi đáp
10/5/2010
SangNhuong.com
Chợ thông tin Điện thoại di động Việt Nam: dienthoaididong.sangnhuong.com

Hãy cùng nhau xây dựng
Diễn đàn thông tin điện thoại di động Việt Nam
Người đăng: SN

Trở lại   Chợ thông tin điện thoại di động Việt Nam > LÝ THUYẾT ĐIỆN THOẠI DI ĐỘNG > LÝ THUYẾT CÔNG NGHỆ CDMA
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 08-06-2012, 10:11 PM
trinhqtoan trinhqtoan đang online
Senior Member

Mặc định Cách tạo nhạc chuông chất lượng cao cho điện thoại di động

* Những điều lưu ý về nhạc chuông cho ĐTDĐ:
- Tất cả các loại máy đều chơi được nhạc đa âm không lời midi: ưu điểm: âm thanh lơn, không bị tra tấn bới những lời hát không có ý nghĩa.
- Các loại nhạc dành riêng cho từng loại máy thông dụng:
Nokia: midi (tất nhiên), amr, wave, mp3.
Samsung: tất cả các loại màn hình màu đều cài được nhạc có lời MMF, ngoài ra một số loại cài được nhạc mp3, amr.
Siemens: midi, wave dành riêng cho siemen (wave bình thường cài vào là câm đó), một số máy đời mới cài được amr & mp3
Motorola (vừa đứng vừa la): mp3, amr, midi.
Các máy có HDH Symbian S60: thì tất cả các loại nhạc đều cài được làm chuông, S40 như N-Gage nghe mp3 được nhưng dùng làm chuông thì ko được.
S60 trở lên: cũng giống như S60 (hiện tại chưa có ứng dụng cho Symbian >70)
như N3250. Nhiều chức năng nhưng là v9.1 nên chưa có ứng dụng.
Còn về phần làm nhạc chất lượng cao thì còn tùy thuộc vào máy gì mà tạo nhạc cho máy đó. Các bạn có thể tham khảo bài viết này:
Bất chợt bạn nghe thấy một bài hát quen thuộc được cất lên từ điện thoại của người khác. Đó có thể là một bản nhạc tiếng Việt quen thuộc, một bản nhạc tiếng Anh nổi tiếng hay một bản nhạc trong một bộ phim Hàn Quốc… Bạn tự hỏi sao độc đáo thế, điện thoại của mình y chang như vậy mà không có được.
Bây giờ, các loại ĐTDĐ được sử dụng khá phổ biến và nhạc chuông có lời được nhiều người dùng. Bài viết này sẽ hướng dẫn cho bạn lấy bất cứ bản nhạc nào mà bạn muốn để làm nhạc chuông cho điện thoại của mình. Bạn có thể tự tạo cho mình một bài nhạc chuông có lời độc đáo không "đụng hàng" cũng như phù hợp với cá tính, sở thích của mình.
Các bài nhạc chuông có lời này có thể sử dụng cho các loại ĐTDĐ như Nokia 7650, 6600, 3660, 3650, 9210, 9210i, N-Gage và Siemens SX1.
* Chuyển nhạc từ CD audio sang WAV, MP3 hay WMA
Nếu bạn đã có sẵn những bài nhạc định dạng WAV, MP3 hay WMA dùng để làm nhạc chuông cho điện thoại thì bạn không cần xem qua bước này.
Nếu bạn có trong tay một đĩa CD audio có chứa các bài nhạc mà bạn định dùng làm nhạc chuông thì bạn phải chuyển đổi sang định dạng WAV, MP3 hay WMA . Để chuyển đổi thì bạn có thể sử dụng 1 trong 2 phần mềm sau:
+ Windows Media Player
Windows Media Player (WMP) version 8.0 của Windows XP đã có tích hợp thêm chức năng copy các bài nhạc trong các đĩa nhạc CD audio thành file đuôi WMA. Bạn mở WMP lên, chọn Copy from CD trên menu bên trái của chương trình. Lúc này sẽ có một loạt các bài hát gồm các T**** ở bên phần chính của cửa sổ chương trình, bạn đánh dấu các bản nhạc cần copy sang file WMA rồi nhấn nút Copy Music để thực hiện chuyển đổi. Các bài nhạc mà bạn chuyển đổi sẽ nằm trong đường dẫn được thể hiện ở phía dưới của chương trình WMP.
+ Herosoft 3000
Trong Herosoft 3000 (và cả một số phiên bản trước của Herosoft) đã có tích hợp thêm công cụ MP3Maker, công cụ sẽ giúp bạn chuyển đổi các bản nhạc trong đĩa CD Audio thành các bản nhạc định dạng chuẩn MP3 và WAV. Để sử dụng được công cụ này bạn vào Start -> Programs -> Herosoft HeroVideo(3000) -> Tools -> Audio Tools -> MP3Maker. Một cửa sổ MP3 Format Buider hiện ra, đơn giản và dễ sử dụng. Tôi nghĩ rằng bạn có thể dễ dàng thực hiện chuyển đổi sang file nhạc MP3 hay WAV bằng chức năng này của Herosoft.
Trên đó là 2 phần mềm quen thuộc của người sử dụng máy tính có thể giúp bạn chuyển đổi, nén các bản nhạc trong đĩa CD Audio thành các file nhạc WAV, MP3 hay WMA. Vì cách chuyển đổi khá dễ dàng và cũng có thể không cần thiết nên tôi chỉ nói sơ qua về phần này.
Trước tiên, bạn chạy phần mềm GoldWave, bấm nút Open trên thanh công cụ hay nhấn Ctrl + O để mở một bản nhạc định làm nhạc chuông ra. Lúc này, file âm thanh được mở sẽ có 2 đường sóng ngoằn nghèo được thể hiện 2 màu khác nhau, đó là 2 kênh của file nhạc chuẩn stereo (chuẩn mono chỉ có một kênh). Bạn nghe thử bài nhạc mình đã mở ra để chọn đoạn nhạc cần làm. Bấm nút Play trên cửa sổ Device Control để nghe lại vùng được chọn hay bấm nút User Play (nút có thêm hình mặt cười kế bên) để nghe cả bài nhạc. Nếu vì một lý do nào đó mà bạn không thấy hiển thị cửa sổ Device Control thì bạn vào menu Tools rồi chọn mục Device Control. Trên phần sóng của file âm thanh, bạn bấm chuột trái lên chỗ bắt đầu và sau đó bấm chuột phải lên chỗ kết thúc để xác định vùng chọn. Vùng chọn là phần sóng được thể hiện sáng và nằm giữa 2 đường màu xanh lơ, còn vùng không được chọn được thể hiện mờ đi. Lúc này, bạn cần nghe lại một lần nữa để di chuyển 2 điểm chọn để được vùng chọn ưng ý. Để làm nhạc chuông có lời cho ĐTDĐ thì bạn cần cắt một đoạn nhạc khoảng chừng trên dưới 30 giây là đủ, cũng có thể tùy vào thời lượng của đoạn nhạc mà bạn cần lấy thì thời gian có thể hơn hoặc ít hơn con số này. Bạn xem thời lượng vùng mình chọn ở trên thanh trạng thái nằm phía dưới cửa sổ chương trình, thời lượng của vùng được chọn là con số nằm trong phần được đóng mở ngoặc.
Kế đến, bạn chọn lệnh Copy (Ctrl + C) để copy vùng chọn. Sau đó, bạn chọn lệnh New (Ctrl + N) để tạo một file âm thanh mới. Lúc này, một cửa sổ nhỏ hiện ra để bạn định các thông số cho file âm thanh này, bạn chọn lần lượt: kênh Mono, tần số 16000 Hz (16 KHz) và độ dài 1 phút (1:00.000). Sau đó, bạn chọn lệnh Paste (Ctrl + V) để dán đoạn âm thanh đã copy ở file gốc lên file âm thanh mà mình vừa tạo mới. Bây giờ, bạn chọn lệnh Trim (Ctrl + T) để cắt bỏ phần thừa đi (đó là phần bên phải được thể hiện mờ đi)
* Điều chỉnh âm lượng
Bản thân đoạn nhạc này khi đưa vào điện thoại sẽ phát ra không được lớn lắm. Để cho đoạn nhạc này phát lớn hơn mặc định, bạn cũng phải nhờ đến chức năng tăng âm lượng của phần mềm GoldWave này.
Bạn vào menu Effects -> Volume và chọn Change. Lúc này, một cửa sổ nhỏ mang tên Change Volume hiện ra để cho bạn điều chỉnh độ lớn nhỏ của file nhạc. Bạn nên điều chỉnh cho âm lượng tăng lên khoảng trên dưới 250% là vừa, nếu bạn chỉnh lớn quá, âm thanh của file nhạc này khi phát ra sẽ bị rè. Sau khi chọn xong và nhấn OK, bạn sẽ thấy phần sóng âm thể hiện trên file nhạc xem coi bộ lớn hơn và dày đặc hơn trước khi thay đổi âm lượng. Bạn bấm nút Play nghe thử, sẽ thấy hiệu quả tức thì.
Sau khi đã thực hiện xong các bước trên thì bạn làm công đoạn cuối cùng là sao lưu đoạn nhạc đó lại. Nghe có vẻ đơn giản nhưng đây cũng là bước quyết định chất lượng của file nhạc, dung lượng của file nhạc và file nhạc đó có thể nghe được và dùng làm nhạc chuông trên điện thoại của bạn hay không. Một file nhạc MP3, WAV có chuẩn là stereo với tần số là 44 KHz, 128 Kbps. Sở dĩ, bài viết này hướng dẫn bạn tạo mới một file nhạc có chuẩn âm thanh là Mono là vì khi save lại sẽ cho ra file có dung lượng nhỏ mà chất lượng âm thanh có thể nghe được. Sau khi đã ưng ý thì bạn tiến hành lưu lại đoạn nhạc này, bạn chọn lệnh Save trên thanh công cụ hay nhấn Ctrl + S. Lúc này, một cửa sổ Save as sẽ hiện ra, bạn chú ý đến phần Save as type và File Attributes. Trong phần Save as type thì bạn chọn là Wave (*.wav), bạn phải chọn kiểu file là Wave vì đây là định dạng có thể nghe và dùng làm nhạc chuông cho mình. Trong phần File Attributes có rất nhiều thứ cho bạn chọn, bạn nên chọn là 8 bit, mono, unsigned. Đây là tùy chọn cho ra chất lượng âm thanh có thể nghe được và dùng làm nhạc chuông cho điện thoại của mình. 30 giây của đoạn nhạc khi bạn chọn chuẩn này sẽ có dung lượng là khoảng 480 KB với các thông số là 128 Kbps, 16 Khz và chuẩn âm thanh mono. Nếu muốn giảm dung lượng của bản nhạc xuống thì bạn phải giảm số Hz của file âm thanh. Bạn giảm số tấng số này ở bước tạo ra file nhạc mới, trong bước đó là bạn định số Hz là 16000 Hz, bạn có thể giảm con số này xuống nhưng chất lượng âm thanh sẽ kém hơn.
* Đưa bài nhạc vào ĐTDĐ
Đến đây thì xem như là bạn đã gần như hoàn tất công việc mình rồi đó. Bây giờ, bạn chỉ việc là đưa bài nhạc từ máy tính sang ĐTDĐ để dùng làm nhạc chuông mà thôi.
Bạn có thể dùng dây cáp, hồng ngoại hay bluetooth để chuyển file nhạc đó sang điện thoại của mình. Ở đây, tôi dùng hồng ngoại để truyền dữ liệu vì nó dễ dàng cài đặt và sử dụng. Khi chuyển xong, điện thoại của bạn sẽ thông báo có tin nhắn mới. Bạn mở tin nhắn đó ra, nghe thử và lưu lại. Giờ đây, trên ĐTDĐ của mình, bạn chỉ cần vào Profiles (Cấu hình) để cài đặt lại, chọn tên bài nhạc mình vừa lưu điện thoại để làm nhạc chuông mà thôi.
Chúc bạn thành công!
(Sưu tầm từ Internet)
->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
ngphk ngphk đang online
Senior Member

n-gage mà S40 mới nghe lần đầu
->

evgueni evgueni đang online
Senior Member

xin lỗi bạn nha chắc do tối buồn ngủ quá đánh nhầm đó cám ơn bạn đã chỉ ra cái sai của mình nha!
->

vuongthaivan vuongthaivan đang online
Senior Member

xin hoi ban tai sao ko dung stereo ma phai dung mono, steereo va mono khac nhau cho nao khi lam nhac chuong
Bạn chú ý gõ tiếng Việt cho dẽ đọc và truyền đạt hết được ý mình !
->

lananh_hiep lananh_hiep đang online
Senior Member

theo mình nghĩ dùng mono để cho giảm bớt dung lượng của bài hát thôi!:mrgreen:
->

tiemkinhduongquang tiemkinhduongquang đang online
Senior Member

Ban nào có phần mềm GoldWave ko? Post lên cho mình với
->

davidminhtang davidminhtang đang online
Senior Member

bạn có phần mềm chuyễn mp3 hay mmf sang midi ko vậy. cho minh xin nha
->

minhanh.co minhanh.co đang online
Senior Member

Bạn vào đây bài viết thứ 9 của tôi , tôi đã UP chương trình đính kèm. Với chương trình này bạn có thể chuyển đổi từ nhạc MMF không lời sang nhạc Midi hoặc ngược lại ... :roll:

http://www.thienlong.org/forumvn/showthread.php?t=34402
->

dthduong dthduong đang online
Senior Member

chỉ MMF thôi !!! còn Mp3 thì potay.com đúng không?
->

dhcts dhcts đang online
Senior Member

Lừa đảo à làm gì có cái gì đâu.
->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị