Đăng kýDanh sách thành viênLịchBài gửi hôm nayĐánh dấu là đã đọcHỏi đáp
10/5/2010
SangNhuong.com
Chợ thông tin Điện thoại di động Việt Nam: dienthoaididong.sangnhuong.com

Hãy cùng nhau xây dựng
Diễn đàn thông tin điện thoại di động Việt Nam
Người đăng: SN

Trở lại   Chợ thông tin điện thoại di động Việt Nam > ỨNG DỤNG - TRÒ CHƠI - HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG > iPhone > Chia sẻ kinh nghiệm
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 04-05-2013, 04:01 PM
kihuco kihuco đang online
Senior Member

Mặc định Iphone 3gs, new bootrom, mất wifi! Cách fix!

Chào anh em!

Hiện tại có một số máy 3GS new bootrom bị mất wifi (wifi bị xám xịt hay không search thấy wifi) vậy đâu là nguyên nhân và cách giải quyết!

Mình xin chia sẻ vài kinh nghiệm, có gì thiếu sót mong anh em bổ sung!
Trong trường hợp này không nên reboot lại IP, không chạy lại blackra1n để boot lại IP làm gì!.

** Không nên tắt máy hoặc reboot vì có thể bị kẹt và không boot lên được **

Nguyên nhân của tình trạng này là do chọn “reset network settings” hay phải "reboot device" sau khi cài các ứng dụng từ cydia như sau khi cài mobilesubstrate / sbsettings

Câu hỏi là những gì bạn có thể làm vào thời điểm này. Vâng ... cách giải quyết cho Bạn đây.
Vấn đề này liên quan đến blacksn0w và Bạn phải bỏ nó ra khỏi máy của bạn!

Để bỏ blacksn0w phụ thuộc vào cách bạn cài đặt nó
  • + Nếu bạn dùng Cydia để cài đặt, bạn chỉ có thể gỡ bỏ nó bằng cách vào Cydia-Manage-Packages và remove. Sau khi remove thì tắt máy (slide to power off) và mở máy lên lại. Lúc này máy sẽ có wifi nhưng không có unlock. Vào Cydia, cho vào source cydia.pushfix.info và cài vào blacksn0w RC2 Final. Tắt máy và mở máy lên lại.

• + Nếu bạn sử dụng blackra1n để cài đặt, bạn sẽ cần phải vào hoặc là SSH vào điện thoại hay kết nối nó với PC của bạn và iFunBox(phải cài afc2add) hay sử dụng / DiskAid để xóa nó theo đường dẫn usr/lib/blacksn0w.dylib và com.pushfix.blacksn0w.plist. (xem bài của dtube ở dưới).

Việc thứ 2 là Bạn vào đường dẫn /System/Library/LaunchDeamons để lấy file com.apple.CommCenter.plist ra ngoài (copy ra ngoài PC không nên xóa đi copy file com.apple.CommCenter.plist gốc vào lại đường dẫn này)

Tìm xem coi có thấy com.pushfix.blacksn0w.plist --> nếu có thì xóa.

Nếu, sau khi hoàn thành các 2 việc trên, khởi động lại iPhone của bạn và có thể kết nối WiFi, bạn phải ngay lập tức khởi động Cydia, và add source: http://cydia.pushfix.infocài đặt blacksn0w RC2 Final hay từ source http://iphone.gsm.vn cũng có.

Nếu ai chưa cài blacksn0w RC2 Final nhưng wifi vẫn chạy tốt thì bây giờ nên cài ngay để fix lỗi này vĩnh viễn sau này!
Có thể lấy file com.apple.CommCenter.plist gốc trong attach file bên dưới!

Support: Dtube
Tham khảo thêm tại: http://www.hackint0sh.org/f220/124913.htm

->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
hoanghaicap hoanghaicap đang online
Senior Member

cách sửa có vài trường hợp:

Thứ nhất:
iPhone không có afc2add, không có openSSH. Lúc này wifi không có thì không cách nào cài đặt những món này vào máy qua Cydia.
Trong trường hợp này thì bắt buộc phải dùng qua mạng GPRS trên iPhone để tải về (máy cần phải có đăng ký GPRS)

Thứ nhì:
Nếu máy không có GPRS thì hơi mệt và mạo hiểm 1 chút. Đó là jailbreak máy lại 1 lần bằng redsn0w 0.9.2 (tại vì redsn0w jailbreak sẽ có afc2 patch).
Trong trường hợp này, chạy redsn0w 0.9.2, chọn firmware gốc 3.1.2 của iphone 3GS và trả lời là máy có bootrom mới (bấm YES). Nếu máy không có bootrom mới thì chúng ta không bị rắt rối này. Sau khi bấm YES thì làm tiếp tục . chọn Cydia và làm tiếp.

Sau khi máy đã có afc2add rồi thì lúc này:

- dùng ifunbox, chọn raw filesystem và vào thư mục /usr/lib . Tìm hết tât cả blacksn0w.dylib và những gì có chữ blacksn0w và xoá hết.
- sau đó vào thư mục /System/Library/LaunchDaemons . Copy cái com.apple.CommCenter.plist vào computer (để làm copy).
- sau đó giải nén cái com.Apple.CommCenter.plist GỐC.rar. Chép cái com.apple.CommCenter.plist chồng lên cái ở trong /System/Library/LaunchDaemons

- Xem trong /System/Library/LaunchDaemons có com.pushfix.blacksn0w.plist không ... Nếu có thì xoá đi.

Sau khi làm xong hết những bước ở trên thì lúc này tắt máy (slide to power off), mở máy lên lại, chạy blackra1n để tether boot (vì máy có bootrom mới).
Khi máy boot lên springboard thì lúc này phải có wifi.

Đến đây thì dùng Cydia, cho vào source cydia.pushfix.info. Cài Blacksn0w RC2 Final. Tắt máy (slide to power off). Mở máy lại.

Hết.

PS: Vui lòng không spam vô tội vạ vào bài này. Câu hỏi không liên quan hoặc vớ vẩn sẽ được xóa.
Cám ơn
->

taiviet_furniture taiviet_furniture đang online
Senior Member

Cảm ơn Bác trước nhé.
Nhưng cho em hỏi một chút xíu, theo như bác nói ở trên thì em cài blacksn0w RC2 Final vào máy của em như thế nào
Hiện tại máy của em sử dụng Blackrdụngđể cài đặt. Wifi vẫn bình thường.
Nhờ bác hướng dẫn giúp em nhé, em đang băn khoăn quá
->

mp-sales mp-sales đang online
Senior Member

xóa nó theo đường dẫn usr/lib/blacksn0w.dylib và com.pushfix.blacksn0w.plist sau đó add Source iphone.gsm.vn để cài rc2 final!
->

sevencorp sevencorp đang online
Senior Member

@FeandMo, Ngoctamanh: nếu máy 3Gs của bạn ko bị vấn đề gì về WIfi hết thì có thể add source cydia.pushfix.info, rùi cài đặt BlackSn0w RC2 trực tiếp luôn, không cần phải uninstall hay delete cái blacksn0w cũ đâu.
Trường hợp delete là chỉ khi nào bị disable wifi thôi.
->

altonvnrep altonvnrep đang online
Senior Member

nếu máy không vấn đề gì về wifi thì cũng nên tháo bỏ ra rồi install lại.
Install cái rc2 chồng lên cái cũ có lúc ok có lúc không ok.
Cách làm ở trên là muốn máy không có vết gì hết , dọn dẹp cho sạch sẽ rồi install blacksn0w rc2 final
->

chanvietco chanvietco đang online
Senior Member

Vậy là okie rồi đó bác à!
->

kieusvl kieusvl đang online
Senior Member

Xin phép bạn cho mình nói ! bài hướng dẫn của bạn rất hay nhưng chung quy lại 1 điều , tất cả 2 phương án trên của bạn đều reboot lại máy , nếu như đã sợ reboot lại, kẹt lại ở boot và blackra1n ko lên được thì cách fix của bạn là làm sao mà ko tắt máy khởi động lại mà vẫn có được wifi mới hay, còn ở trên vẫn phải tắt máy khở động lại đồng nghĩa với việc mình phải blackra1n mới vào được Sb..( khi JB bằng blackra1n xong thì cho dù bạn có remove blacksn0w ra tắt máy khởi động lại cũng dính cáp đối với nhưng con new bootrom) thì tội gì mình ko reset all setting hoặc reset network cho khỏe ..như vậy thì wifi đã có thể ok lại rồi..

p/s :tại sao lại sợ có blacksn0w thì lại sợ kẹt boot khi reboot nhỉ ? tại sao lại remove nó đi rồi mới blackra1n ? mình nghĩ đây ko phải là vấn đề ..
->

Cũ 04-05-2013, 04:02 PM
hoabinh hoabinh đang online
Senior Member

Reboot của bạn nói là khi chưa làm 2 bước trên

Reboot ở đây là sau khi đã làm 2 bước trên !

Reset Network Setting chỉ là 1 giải pháp Temporary và không Permanently
->

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị